[CR] รีวิวร้าน "บ้านไม้ริมน้ำ" ฉะเชิงเทรา บรรยากาศดี อาหารอร่อย ราคาไม่แพง

อันนี้เป็นรีวิวแรกเลยนะคะ
พอดีสงกรานต์ได้หยุดยาวมากกว่าคนอื่น
เบื่อๆกรุงเทพฯ เลยขับรถไปไหว้พระที่ฉะเชิงเทรากับเพื่อน 2 คน
หลังจากไหว้พระเรียบร้อยก้ขับรถหาอะไรทานกันค่ะ

ร้านที่จะมารีวิว ชื่อว่าร้าน "บ้านไม้ริมน้ำ"
เป็นบ้านไม้ที่ติดอยู่ริมแม่น้ำ บางประกง บรรยากาศดีมากๆค่ะ

พอดี จขกท ไปทานตอนเที่ยงนะคะ อากาศเลยร้อนนิดหน่อย ถ้าไปช่วงเย็นๆคงชิวน่าดู

มาถึงอาหารค่ะ มากัน 2คน แต่อยากทานหลายอย่างมาก เจ้าของร้านก็ใจดีช่วยแนะนำจานเด็ดๆ
และทำจานเล็กๆมาให้เราค่ะ
รูปรวมๆ ก่อนนะคะ

จานแรกที่ได้มาคือ ทะเลแซป

เป็นอาหารทะเล3อย่าง ราดด้วยน้ำจิ้มซีฟู๊ด
หอยนางรมตัวอ้วนใหญ่เต็มคำ ไม่มีกลิ่นคาวแม้แต่นิดเดียว
กุ้งลวกตัวโตๆ 3ชิ้น และปลาหมึกวงใหญ่ สด หวาน เคี้ยวหนุบหนับ
น้ำจิ้มซีฟู๊ดที่ราด ก็อร่อยมากค่ะ ไม่เผ็ดจนเกินไป

จานที่สองคือกุ้งแม่น้ำซอสมะขาม

จานนี้ก็อร่อยสุดยอดไปเลยค่ะ กุ้งตัวใหญ่กัดเต็มคำ ที่หัวกุ้งแกะมายังมีมันกุ้งเยิ้มๆอยู่
น้ำซอสมะขามก้จะมีรสหวานๆอมเปรี้ยวนิดๆ ทานกับข้าวสวยร้อนๆ เด็ดมากค่ะ

จานต่อไปก้ขอซดน้ำซุปบ้าง เลยสั่งเป็นแกงส้มปลาช่อนทอด

ไม่อยากจะบอกเลยว่ามันแบบ อร่อยขนาดไหน ปลาช่อนทอดกรอบนอกนุ่มใน
ไม่มีก้างสักชิ้น น้ำแกงเปรี้ยวกำลังดี มาตัดความเลี่ยนของมันกุ้งเมนูอื่นๆ
ปกติ จขกท ไม่ชอบทานผักกระเฉดเพราะมันจะลวกมาแล้วเหนียว
แต่ที่นี่ไม่เหนียวเลยค่ะ กรุบกรอบ ไม่มีกลิ่นเลยด้วย

จานสุดท้าย กุ้งแม่น้ำเผา

กุ้งแม่น้ำที่นี่อาจจะไม่ได้ตัวใหญ่แบบที่อยุธยานะคะ
แต่มันกุ้งนี่ล้นทะลักไม่ต่างกัน ตัวกุ้งก็หวานกรอบ
ทางร้านเผามากำลังดีค่ะ ไม่สุกเกินไป เนื้อกำลังหนุบหนับ
น้ำจิ้มซีฟู๊ดรสชาดดีไม่เผ็ดมาก

สรุปวันนี้สั่งอาหาร 4 จาน ข้าวเปล่า2 น้ำอัดลม2 ราคาแค่ 840 บาทค่ะ
ได้กินกุ้งกันคนละตั้ง 3 ตัว อิ่มแทบจะขับรถกลับไม่ไหว

ปล.เจ้าของร้านบอกว่าถ้ามาเย็นๆนั่งชมวิว ดื่มเบียร์จะฟินกว่านี้อีก
เพราะเบียร์ที่นี่การันตีว่าเป็นวุ้นทุกขวด
สัญญาเลยค่ะ ว่าเดี๋ยวได้ไปอีกแน่นอน
จะลองปลาทอดน้ำปลาที่เค้าลือกันนักหนาว่าอร่อยกว่าเจ้าดังๆ
ตอนนี้ขอตัวไปทานยาลดคอเรสเตอร์รอลแป๊บบ มันกุ้งจุกอก 555
ชื่อสินค้า:   ร้านอาหารฉะเชิงเทรา
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่